Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» forumforumforumforumforumforumforumforum
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby phongtran_tk8 Tue Apr 17 2012, 06:38

» ewgds
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby siriusblack Wed Mar 21 2012, 07:57

» Tổng hợp đề thi thử đại học 2011 môn Toán đây!
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby 1234567 Sat Dec 31 2011, 02:33

» Ai chiến thắng mà không hề chiến bại, ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần!
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby lephi_pro_axx Fri Dec 23 2011, 02:30

» Kính mời bà con cô bác ghé đây xem bài thơ của tui
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby lephi_pro_axx Fri Dec 23 2011, 02:26

» !^^_ Lễ hội Halloween liên khối toán NBK_^^!
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby lephi_pro_axx Sat Dec 17 2011, 07:37

» невеста и стиль прически
Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeby phongtran_tk8 Wed Nov 16 2011, 03:52

Navigation
 Portal
 Diễn Đàn
 Thành viên
 Lý lịch
 Trợ giúp
 Tìm kiếm
April 2024
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
2930     
CalendarCalendar

Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!

Go down 
Tác giảThông điệp
siriusblack
Admin
siriusblack

Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  Empty
Bài gửiTiêu đề: Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!    Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  I_icon_minitimeMon Jun 20 2011, 08:06

Có lẽ chưa bao giờ người ta quan tâm đến vấn đề kỹ năng mềm nhiều như hiện nay. Những thiếu sót của sinh viên ra trường trở thành những điểm yếu không dễ gì khắc phục nhất là khi sinh viên Việt Nam hầu hết còn thụ động và khá nhút nhát! Làm thế nào để các bạn có thể làm việc hiệu quả hơn ? Làm thế nào để các bạn vừa có thể hoàn thành khối lượng công việc được giao mà vẫn có thời gian tụ tập cùng bạn bè, tham gia các khóa học nâng cao kiến thức chuyên môn, tập thể hình và đi du lịch?
Bạn đừng nghĩ rằng: Trước mắt cứ làm việc đi đã, 5, 6 năm sau khi đã ổn định hơn sẽ làm những việc mình thích! Không nên chần chừ để tận hưởng cuộc sống của mình, bạn ạh! Nếu không bạn sẽ bỏ lỡ rất nhiều thời gian quý giá!
Không phải lúc nào bạn cũng ở tuổi 22 để có thể sống mạo hiểm và chấp nhận những chuyến phiêu lưu đâu. Khi đã lớn hơn một chút bạn sẽ lựa chọn xu hướng an toàn cho mình và gia đình! Lúc ấy, những chuyến thám hiểm hay “ phượt” cùng bạn bè bạn sẽ e dè khi đưa ra quyết định! Bạn biết đấy, hãy sống với tuổi 20 đầy nhiệt huyết trước khi bạn trói buộc mình vào những mối quan hệ!

Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  KH

Hầu hết sinh viên ra trường đều mong muốn tìm được công việc như ý, tuy nhiên rất ít trong số đó làm được điều họ muốn! Bình thường, khi bước vào cổng trường đại học rất nhiều tân sinh viên chưa hình dung ra được công việc mà mình sẽ làm trong tương lai! Vì thế, dường như họ đã lãng phí 4 năm học cho những điều vô bổ, họ không biết tự trang bị cho mình những kỹ năng mềm cần thiết để hòa đồng vào môi trường làm việc, bắt nhịp nhanh hơn với cuộc sống công sở! Đó chính là điểm yếu của rất nhiều sinh viên!
Ngày nay, kỹ năng mềm được quan tâm, nhưng thử hỏi xem có bao nhiêu sinh viên tự tin với những kỹ năng mềm đó! Các bạn đươc học, được trao đổi với nhau, thậm chí được thực hành nhưng có thể nói khi va vấp với cuộc đời, rất nhiều bạn đã không thể đứng vững trên đôi chân của mình! Các bạn cảm thấy bỡ ngỡ, hụt hẫng thậm chí là gục ngã trước những thử thách đó!
Sau khi tìm kiếm được công việc ưng ý, các bạn cố sống cố chết để làm việc, nhiều người còn chấp nhận làm thêm giờ, làm cả ngày nghỉ nhưng những gì các bạn nhận lại được là gì? Chứng tỏ mình đa năng ư? Chưa hẳn có thể ban sắp trở thành chân sai vặt trong văn phòng của bạn. Bạn phải biết mình là ai! Mình làm gì thì phù hợp với năng lực và kiến thức của mình. Nhiều người cứ nghĩ làm tốt những việc được giao sẽ chứng minh được năng lực của mình. Tuy nhiên, hãy cẩn thận với những cái bẫy của “ma cũ”!

Có quá nhiều nhân viên trẻ quay cuồng trong công việc, cả những sinh viên nữa! Dường như các bạn ngấu nghiến thời gian của mình cho chúng mà quên quan tâm đến bản thân và những người xung quanh! Bạn biết đấy, công việc bạn có thể kiếm luc này hay lúc khác nhưng người thân bạn sẽ chẳng dễ gì tìm kiếm được lại đâu! Vì thế đừng đặt công việc lên trên hết!
Bạn cho rằng công việc chiếm của bạn quá nhiều thời gian khiến cho bạn không có thời gian dành cho người thân bạn bè! Bạn đang bị khủng hoảng thời gian ư? Không đâu, gày nào cũng như ngày nào, bạn đều có quỹ thời gian là 24h cơ mà! Bạn hoàn toàn có thể làm chủ thời gian của mình nếu như bạn biết cách! Không ai có thể sống mà không có bạn bè, vì thế đừng biến mình thành cô độc! Hãy ra khỏi phòng và rời mắt khỏi màn hình máy tính, hòa vào dòng người đang tập nập trên đường để biết rằng cuộc sống đang chuyển động!
Một ngày của bạn, ngoài ngủ ra bạn dành thời gian nhiều nhất cho việc gì? Làm việc hay học tập đúng không? Ngoài thời gian đó bạn còn dành khoảng trống còn lại cho những công việc gì? Bơi lội, tập thể hình, luyện yoga, đọc sách hay không làm gì cả! Hãy biết phân bố thời gian của mình hợp lý để bạn không có cảm giác công việc đang nuốt trôi bạn! Vào mỗi tối, trước khi bạn lên giường đi ngủ hãy dành ra 15 phút để ghi lại những việc bạn cần làm trong ngày, cách này không chỉ giúp bạn không bỏ sót những việc quan trọng hay nhỏ nhặt nhất mà còn giúp bạn làm chủ thời gian của mình! Bạn biết đấy, mọi người xung quanh bạn rất thích được nói chuyện cùng bạn đấy. Đừng tiếc 1 tiếng đồng hồ vào buổi tối để quây quần cùng nhau nhé. Cùng với tách trà, những câu chuyện phiếm sẽ trở nên vui vẻ hơn rất nhiều!
Đối với những ai đang còn là sinh viên, bạn hãy sắp xếp thời gian của mình sao cho hợp lý giữa việc học và việc chơi nhé! Bạn biết không, khi bạn cùng đồng đội tham gia các trò chơi trí tuệ, hay trò chơi thể lực nó sẽ dạy cho bạn cách làm việc nhóm, kìm hãm cái tôi cá nhân để học các hòa mình vào cái tôi tập thể. Những trò chơi tưởng chừng như để giải trí lại có thể rèn luyện cho bạn cách vượt qua và chiến thắng bản thân!Vì thế, khi còn ngồi trên ghế nhà trường hãy học những cái mà giảng đường không dạy bạn nhé!
Cuộc sống vốn dĩ rất khó khăn và khắc nghiệt, chỉ những ai thực sự có quyết tâm, thực sự có niềm tin , đam mê và hoài bão mới có thể vượt qua tất cả để đi đến thành công! Rất nhiều người đã đầu hàng trước số phận chấp nhận sống cuộc sống bình yên phẳng lặng không danh tiếng, không thành tựu…! Bạn có muốn mình trở thành một người như vậy không? Đừng nhé, đứng trước những khó khăn và gian khổ hãy vượt qua nó! Hãy chiến thẳng bản thân mình trước khi bạn muốn chinh phục những đỉnh cao!

Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!  Hoptac

Muốn vậy, ngay từ khi còn trẻ bạn hãy dành thời gian để rèn luyện ý chí nghị lực và niềm tin cho mình! Nếu bạn có kỹ năng nhưng không có một ước mơ đủ lớn để bạn quyết tâm theo đuổi! Bạn sẽ chẳng có một thành công nào nổi bật đáng để cho người khác ngưỡng mộ! Bạn cũng sẽ sống một cuộc sống buồn chán và vô vị! Vì thế, trước khi bạn muốn đặt chân vào con đường mới, hãy nghĩ xem ước mơ của bạn là gì? Ước mơ đó có đáng cho bạn hi sinh những thứ khác như tình yêu, niềm thương yêu của gia đình để theo đuổi nó! Nếu có, bạn đã tìm ra mục đích sống cho cuộc đời của bạn rồi đó! Chỉ cần bạn đủ quyết tâm, đủ ý chí để theo đuổi đến cùng!
Hãy bắt đầy ngay từ bây giờ, đừng lãng phí cuộc đời sinh viên của bạn trong những cuộc vui chơi không mục đích, trong những bữa tiệc tốn kém và nguy hại! Hãy dành thời gian và tiền bạc của mình để tham gia những khóa học và trãi nghiệm những điều mới mẻ! Bạn sẽ không thất vọng với hành trình 66 ngày thử thách rèn luyện ý chí đâu! Bạn biết đấy, thời gian là thứ duy nhất mà con người có thể hà tiện mà không bị chỉ trích! Vì thế, đừng lãng phí thời gian của mình!
Những gì cuộc sống chúng ta có hai từ mà bất kỳ ai cũng không dễ dàng phân biệt, đó là : Cần và Muốn!
Bạn cần phải làm gì cho cuộc đời của bạn và bạn muốn làm gì cho cuộc đời của bạn! Chỉ có thể bạn mới biết mình cần gì và muốn gì! Thế nên, trước khi quyết định làm việc gì đó, hãy suy nghĩ xem nó có cần cho cuộc đời của bạn không? Nếu cần hãy làm nó! Còn nếu bạn muốn hãy từ từ thực hiện nó!
Hãy sắp xếp thời gian của mình hợp lý và hiệu quả nhé, có như thế, bạn mới thực sự làm chủ cuộc đời của bạn! Chúc bạn luôn luôn vui vẻ và hạnh phúc!
http://vn.360plus.yahoo.com/gacnai_07/

Lên kế hoạch cho cuộc đời của bạn!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Kế hoach của diễn đàn trong năm học mới 2011-2012!
» Cuộc thi của Forum-toán K8!
» Kết quả cuộc thi forum toán K8!
» NHỮNG GIÁ TRỊ TRONG CUỘC SỐNG
» Cuộc thi viết về thầy cô do bộ GD&ĐT phát động